Chuyển đến nội dung
vrBlogs

Báo cáo thị trường kính VR & XR cuối năm 2026: Kính thông minh tăng vọt vượt 84% lượng xuất xưởng khi headset chuyển sang micro-OLED siêu nhẹ

Dữ liệu xuất xưởng XR toàn cầu cuối năm 2026 cho thấy một bước chuyển lịch sử: kính thông minh AI và AR/XR nhẹ hiện chiếm khoảng 84% đến 85% tổng số sản phẩm, trong khi headset VR truyền thống giảm 18% so với cùng kỳ năm trước và chuyển sang thiết kế dạng kính micro-OLED dưới 170g.

Bởi

· Đọc trong 7 phút · Nguồn: IDC & Counterpoint Research XR Market Trackers

Báo cáo thị trường kính VR & XR cuối năm 2026: Kính thông minh tăng vọt vượt 84% lượng xuất xưởng khi headset chuyển sang micro-OLED siêu nhẹ

Thị trường phần cứng thực tế mở rộng (XR) toàn cầu khép lại năm 2026 với bước chuyển cấu trúc rõ rệt. Theo số liệu theo dõi hàng quý từ IDC và Counterpoint Research, headset thực tế ảo và thực tế hỗn hợp cồng kềnh truyền thống đã nhường vị trí dẫn đầu về số lượng cho kính thông minh nhẹ, kính AR xuyên thấu quang học và thế hệ "kính VR" mới dưới 170g, sử dụng màn hình micro-OLED cùng các thiết bị xử lý rời dạng hộp bỏ túi.

Đến nửa cuối năm 2026, dữ liệu IDC cho thấy kính thông minh và kính AR/XR chiếm khoảng 84% đến 85% tổng lượng xuất xưởng XR trên toàn cầu, khiến headset VR/MR truyền thống chỉ còn khoảng 15% tổng số sản phẩm. Trong khi lượng xuất xưởng headset VR truyền thống giảm khoảng 18% so với cùng kỳ năm trước do giá linh kiện bộ nhớ tăng và thị trường bão hòa sau khi sản phẩm ra mắt, nhu cầu của người tiêu dùng đối với kính dưới 100g và thiết kế micro-OLED siêu nhẹ đã tăng tốc khi bước vào quý lễ hội Q4 2026.

Late 2026 VR and XR glasses with a pocket compute puck alongside an ultralight micro-OLED goggle and standalone headset
Nhu cầu phần cứng cuối năm 2026 chuyển mạnh sang kính XR/VR có dây 95–100g và kính thực tế ảo micro-OLED dưới 170g.

1. Tỷ lệ 85/15: Vì sao kính thông minh & XR vượt qua headset truyền thống

Câu chuyện lớn nhất trong xu hướng tiêu dùng XR cuối năm 2026 là tốc độ người tiêu dùng chuyển sang các thiết kế dạng kính có thể đeo ở nơi công cộng hoặc dùng để xem nội dung nhiều giờ mà không gây mỏi cổ. Sau năm 2025 bứt phá—khi EssilorLuxottica và Meta xuất xưởng hơn 7 triệu kính AI, còn Counterpoint ghi nhận lượng kính AR thông minh tăng 130% so với cùng kỳ trong Q4—ba phân khúc kính riêng biệt đang thúc đẩy doanh số bán ra trong Q4 2026:

Professional in a modern cafe wearing 95-gram optical see-through XR smart glasses connected to a pocket compute puck
Kính Android XR xuyên thấu quang học như XREAL Aura 95g đã biến laptop, thiết bị cầm tay và quán cà phê thành không gian làm việc đa cửa sổ.
  • Kính Android XR xuyên thấu quang học (XREAL Aura): Do XREAL sản xuất hợp tác với Google và Qualcomm, XREAL Aura 95g mở bán đại trà ngày 28 tháng 10 năm 2026 tại Mỹ, Canada, Nhật Bản và Hàn Quốc. Bằng cách chuyển bộ xử lý Snapdragon Reality Elite và pin 4,455 mAh vào thiết bị bỏ túi 265g—đồng thời đưa ra giá khuyến mãi mùa lễ hội $1,099 (giảm từ $1,279)—Aura đã trở thành sản phẩm bán chạy Q4 dành cho du khách và người đi làm cần màn hình ảo Sony micro-OLED 70 độ 120 Hz.
  • Kính thông minh AI & theo dõi ánh nhìn tại châu Á (Qwen Glasses N1 Pro): Dữ liệu theo dõi khu vực của IDC cho thấy lượng xuất xưởng XR tại Trung Quốc và Nhật Bản tăng hơn 85% so với cùng kỳ trong năm 2026. Động lực lớn tại Trung Quốc trong Q4 là Qwen Glasses N1 Pro của Alibaba ($505 / 3,399 yuan, hoặc 2,600 yuan sau trợ cấp toàn quốc) và N1 tiêu chuẩn ($435), ra mắt ngày 13 tháng 10 năm 2026 với camera 50MP 4K, theo dõi mắt và thanh toán Alipay xác thực bằng mống mắt.
  • Kính AR waveguide độc lập (Snap Specs): Snap tham gia thị trường bán lẻ AR tiêu dùng với mức giá $2,195 (đặt cọc trước có thể hoàn lại $200) cho mẫu kính waveguide tự vận hành 132–136g chạy Snap OS, nhắm đến người dùng tiên phong và nhà phát triển tại Mỹ, Anh và Pháp.

2. Sự trỗi dậy của "kính VR" & kính micro-OLED dưới 170g

Trước sự phản đối của người tiêu dùng với headset dạng hộp nặng 500–650g, các nhà sản xuất phần cứng VR đã hội tụ về thiết kế "kính VR" trong cuối năm 2026—kết hợp tấm nền micro-OLED mật độ cao và thấu kính pancake với thiết bị bỏ túi có dây hoặc kết nối PC:

Comparison of 100-gram glasses-style VR device with pocket compute puck and 107-gram ultralight PC VR micro-OLED goggle
Đưa pin và SoC vào thiết bị bỏ túi giúp kính VR 100g có độ thoải mái cạnh tranh với kính VR PC có dây nặng 107g–170g.
  • Meta VR Glasses ($1,299.99, công bố tháng 9 năm 2026): Được công bố tại Meta Connect ngày 23 tháng 9 năm 2026, trước đợt triển khai thương mại mùa xuân năm 2027, kính VR hợp kim magiê 100g của Meta kết hợp màn hình micro-OLED 2412 × 2288 (37 PPD, Dolby Vision, IMAX Enhanced) với thiết bị bỏ túi Snapdragon Reality Elite 300g. Đáng chú ý, thông báo này đã tạo ra hiệu ứng "Chờ kính" trong nhóm người mua tập trung vào nội dung truyền thông ở Q4 2026, những người chủ yếu dùng VR để xem rạp chiếu phim 3D, phát sóng NBA trực tiếp và màn hình laptop ảo.
  • Bigscreen Beyond 2 ($959) & Beyond 2e ($1,159): Trong phân khúc PC VR chuyên dụng, headset dạng kính 107g của Bigscreen đi ngược xu hướng suy giảm VR rộng hơn, ghi nhận lượng đơn hàng tăng đều từ người chơi mô phỏng bay/đua xe và người dùng VR xã hội thường xuyên nâng cấp từ headset Lighthouse cũ.
  • Pimax Dream Air ($1,999 – $2,299): Sau những lần trì hoãn giao hàng đầu năm, Pimax đạt trạng thái có hàng đầy đủ vào tháng 10 năm 2026 cho cả phiên bản Lighthouse ($1,999) và SLAM inside-out ($2,299) của headset micro-OLED Sony 3840 × 3552 dưới 170g, thu hút người mua PC VR cao cấp muốn trọng lượng như kính mà không cần trạm cơ sở gắn tường.

3. Phân tích doanh số Q4 2026: Headset VR độc lập & PC đầy đủ tính năng

Dù headset truyền thống hiện chỉ chiếm khoảng 15% tổng lượng xuất xưởng XR, chúng vẫn tạo ra phần đáng kể doanh thu phần mềm game và chi tiêu quà tặng mùa lễ hội cuối năm 2026:

Modern electronics store display in Q4 2026 featuring standalone white and matte-black wireless VR headsets
Dòng Meta Quest 3/3S và Steam Frame mới ra mắt của Valve dẫn đầu doanh số bán lẻ VR tập trung vào game trong Q4 2026.
  • Meta Quest 3S ($349.99) & Meta Quest 3 ($599.99): Bất chấp áp lực chi phí linh kiện khiến giá bán lẻ hiện tại tăng lên $349.99 (Quest 3S 128 GB) và $599.99 (Quest 3 512 GB), Meta vẫn nắm giữ từ 45% đến 70% thị trường XR rộng hơn trên cả headset và kính. Quest 3S tiếp tục là sản phẩm thúc đẩy số lượng đứng đầu dành cho người chơi trẻ và người mua quà tặng gia đình mùa lễ hội, trong khi thị trường thứ cấp phát triển mạnh ($350–$430 cho Quest 3 đã qua sử dụng) đã hấp thụ nhóm người nâng cấp nhạy cảm với ngân sách.
  • Valve Steam Frame ($1,059 – $1,299): Ra mắt ngày 14 tháng 9 năm 2026, Steam Frame là headset dành cho người đam mê nổi bật trong Q3–Q4 2026. Được giao theo từng đợt đặt trước, sự kết hợp giữa hỗ trợ SteamOS độc lập và adapter PC không dây theo dõi mắt 6 GHz đã kích hoạt chu kỳ nâng cấp được chờ đợi từ lâu trong nhóm chủ sở hữu Valve Index đời cũ.
  • Sony PlayStation VR2 ($399.99): Việc Sony giảm vĩnh viễn giá xuống $399.99 cùng PC Adapter $59.99 đã ổn định doanh số bán lẻ Q4 trong các hộ gia đình sử dụng cả PS5 và SteamVR.
  • Máy tính không gian cao cấp (Samsung Galaxy XR $1,799.99 & Apple Vision Pro M5 $3,499): Trong phân khúc siêu cao cấp, Samsung và Apple tiếp tục ghi nhận mức độ ứng dụng ổn định trong doanh nghiệp, bản sao kỹ thuật số và robot/điều khiển từ xa, dù người mua nội dung tiêu dùng ngày càng so sánh với kính micro-OLED dưới 100g như XREAL Aura và Meta VR Glasses sắp ra mắt.

4. Bảng tổng hợp: Các phân khúc thị trường kính XR & VR cuối năm 2026

Danh mục Tỷ trọng sản lượng XR ước tính cuối năm 2026 Thiết bị chủ lực Động lực nhu cầu chính
Kính thông minh AR/XR AI & quang học ~84% – 85% XREAL Aura (khuyến mãi $1,099), Qwen Glasses N1 Pro ($505), Ray-Ban Meta, Snap Specs ($2,195) Thoải mái cả ngày dưới 100g, AI rảnh tay, màn hình ảo micro-OLED di động 120 Hz
Kính VR siêu nhẹ & kính micro-OLED Phân khúc VR tăng trưởng nhanh nhất Bigscreen Beyond 2 ($959), Pimax Dream Air ($1,999+), Meta VR Glasses ($1,299.99 trước khi phát hành) Trọng lượng 100g–170g, độ nét micro-OLED 4K–5K, thiết bị bỏ túi có dây hoặc thiết lập mô phỏng PC
Headset PC VR độc lập & không dây ~15% (Tổng headset VR/MR) Meta Quest 3S ($349.99), Meta Quest 3 ($599.99), Valve Steam Frame ($1,059), PS VR2 ($399.99) Chơi game bằng tay cầm 6DoF đầy đủ, mua quà tặng gia đình mùa lễ hội, truyền phát SteamVR không dây

5. Triển vọng hướng đến năm 2027

Các nhà phân tích dự đoán sự phân hóa giữa kính XR dùng hằng ngày và headset VR ưu tiên chơi game sẽ rõ nét hơn trong đầu năm 2027. Khi lượng xuất xưởng XREAL Aura tăng trong tháng 11 và tháng 12 năm 2026, còn Meta VR Glasses chuẩn bị ra mắt vào mùa xuân năm 2027, kiến trúc kính 100g kết nối thiết bị bỏ túi nhanh chóng trở thành tiêu chuẩn cho rạp chiếu phim ảo và năng suất không gian—khiến headset kích thước đầy đủ phải cạnh tranh bằng trường nhìn rộng, chơi game điều khiển bằng tay cầm và giá trị sử dụng độc lập.

Phân loạiNgành & kinh doanh
Chia sẻ

Bạn thích bài viết này?

Hãy thích để cho biên tập viên biết, hoặc lưu lại để đọc sau.

Bình luận

Đăng nhập để tham gia cuộc trò chuyện.

Đăng nhập

    Chưa có bình luận. Hãy bắt đầu cuộc trò chuyện.

    Tất cả tin tức

    Bạn có chắc không?